Tặng cho đất đai bằng giấy tờ viết tay từ 1995 thì có xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất được không?

Tôi là Nguyễn Văn Bình, tôi được mẹ đẻ là bà Trần Thị Bính cho tôi 1 mảnh đất rộng 100m2 ở huyện Yên Phong tỉnh Bắc Ninh, giấy chứng nhận quyền sử dụng mảnh đất đó đứng tên mẹ tôi, nhưng giấy tờ bà cho tôi được bà viết tay từ năm 1995. Nay tôi muốn làm thủ tục để cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đứng tên tôi, tôi thắc mắc không biết có xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất được không?

Trả lời:

Cảm ơn anh đã quan tâm và gửi thông tin yêu cầu tới Bộ phận tư vấn Công ty FLAW, Chúng tôi gửi tới Khách hàng nội dung tư vấn như sau:

Theo quy định tại khoản 1 Điều 100 Luật Đất đai 2013: “Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất ổn định mà có một trong các loại giấy tờ sau đây thì được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất và không phải nộp tiền sử dụng đất:… Giấy tờ hợp pháp về thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất hoặc tài sản gắn liền với đất; …”

Căn cứ quy định trên nếu cá nhân đang sử dụng đất ổn định và có giấy tờ tặng cho đất đai bằng viết tay hợp pháp thì được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

Trên đây là nội dung tư vấn của công ty chúng tôi. Nếu còn gì vướng mắc hoặc hỗ trợ pháp lý thì liên lạc với công ty Chúng tôi theo địa chỉ:

CÔNG TY TNHH FLAW

MSDN : 0107907538
Trụ sở : 40/61 phố Giang Văn Minh, Phường Đội Cấn, Quận Ba   Đình, Thành phố Hà Nội, Việt Nam
VPGD : P12A5 Tòa Đơn Nguyên A, Licogi 13, số 164 Khuất Duy Tiến, Thanh Xuân, Hà Nội
Hotline : 0964.119.444
Email : luatflaw@gmail.com

Trả lời

Thư điện tử của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Tư vấn trực tiếp, gọi 0964.119.444