Category Archives: Hỏi – Đáp

DOANH NGHIỆP MUỐN CHUYỂN TRỤ SỞ KHÁC QUẬN, CÙNG TỈNH CẦN PHẢI LẢM THỦ TỤC GÌ?

Để thay đổi địa chỉ trụ sở chính của doanh nghiệp khác quận, cùng tỉnh ta cần thực hiện các thủ tục sau: 1. Thực hiện thủ tục thay đổi đăng ký kinh doanh tại cơ quan thuế Căn cứ quy định tại Khoản 2, Điều 13 và Khoản 3, Điều 15 Thông tư 95/2016/TT-BTC ta có: Hồ sơ Tờ khai Điều chỉnh thông tin theo Mẫu số 08- MST ban hành kèm theo Thông tư số 95/2016/TT- BTC ngày 28/06/2017 của Bộ Tài chính; Giấy ủy quyền – Cần trong trường hợp không phải đại diện pháp luật công ty trực tiếp đi nộp.      2. Nơi nộp hồ sơ Chi cục thuế nơi chuyển đi     […]

ĐẶT IN HÓA ĐƠN MỚI

Căn cứ Điều 29 Thông tư 39/2014/TT-BTC quy định: 1. Hủy hóa đơn cũ       a. Các trường hợp hủy hóa đơn Hóa đơn đặt in bị sai, in trùng, in thừa phải được hủy trước khi thanh lý hợp đồng đặt in hóa đơn; Tổ chức, hộ, cá nhân có hóa đơn không tiếp tục sử dụng phải thực hiện hủy hóa đơn. Thời hạn hủy hóa đơn chậm nhất là ba mười ngày, kể từ ngày thông báo với cơ quan thuế. Trường hợp cơ quan thuế đã thông báo hóa đơn hết giá trị sử dụng (trừ trường hợp thông báo do thực hiện biện pháp cưỡng chế nợ thuế), tổ chức, hộ, cá nhân […]

ĐĂNG KÝ MẪU DẤU MỚI

1. Trình tự thực hiện Bước 1: Doanh nghiệp tiến hành khắc con dấu mới tại các cơ sở, doanh nghiệp có chức năng khắc dấu Bước 2: Sau khi đã nhận được con dấu mới, doanh nghiệp tiến hành đăng ký sử dụng con dấu mới với phòng đăng ký kinh doanh nơi doanh nghiệp đặt trụ sở chính. 2. Thủ tục Thông báo mẫu dấu mới Bước 1: Tạo tài khoản đăng ký doanh nghiệp trên trang Đăng ký kinh doanh Bước 2: Chuẩn bị hồ sơ thông báo mẫu dấu công ty Hồ sơ: Thông báo sử dụng mẫu con dấu, hoặc thông báo thay đổi mẫu con dấu ( theo mẫu tại phụ luc II-8 và […]

DOANH NGHIỆP MUỐN THAY ĐỔI TÊN DOANH NGHIỆP CẦN PHẢI LÀM NHỮNG THỦ TỤC GÌ?

Căn cứ theo quy định tại Điều 41 nghị định 78/2015/NĐ-CP Quy định về đăng ký đổi  tên doanh nghiệp. Theo đó  doanh nghiệp muốn thay đổi tên doanh nghiệp cần thực hiện các thủ tục sau: 1. Trình tự thủ tục Bước 1: Soạn thảo hồ sơ đăng ký thay đổi tên doanh nghiệp: Bước 2: Nộp hồ sơ Bước 3: Nhận kết quả 2. Hồ sơ Thông báo thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp theo Phụ lục II.1 Thông tư 20/2015 /TT-BKHĐT ngày 1/12/2015; Quyết định và bản sao hợp lệ biên bản họp của Hội đồng thành viên đối với công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên, của Đại hội đồng […]

DOANH NGHIỆP MUỐN TIẾP TỤC SỬ DỤNG HOÁ ĐƠN CŨ SAU KHI THAY ĐỔI THÔNG TIN TRÊN HOÁ ĐƠN?

Căn cứ Khoản 1 Mục IV Công văn 2010/TCT-CVQT, sửa đổi, hướng dẫn thông tư 39/2014/TT-BTC quy định: 1. Nếu thay đổi tên, địa chỉ…. nhưng không thay đổi mã số thuế và cơ quan thuế Đóng dấu tên, địa chỉ… mới, vào bên cạnh tiêu thức tên, địa chỉ… đã in sẵn Gửi Thông báo điều chỉnh thông tin hóa đơn (mẫu số 3.13 Phụ lục 3 ban hành kèm theo Thông tư số 39/2014/TT-BTC) lên cơ quan thuế Được sử dụng ngay hóa đơn 2. Nếu thông tin thay đổi dẫn đến thay đổi cơ quan thuế Nộp báo cáo tiếp tục sử dụng hóa đơn và bảng kê hóa đơn chưa sử dụng nộp cho cơ quan thuế […]

DOANH NGHIỆP MUỐN HỦY HÓA ĐƠN CŨ ĐẶT IN HÓA ĐƠN MỚI

Căn cứ Điều 29 Thông tư 39/2014/TT-BTC quy định: 1. Hủy hóa đơn cũ Các trường hợp hủy hóa đơn Hóa đơn đặt in bị sai, in trùng, in thừa phải được hủy trước khi thanh lý hợp đồng đặt in hóa đơn; Tổ chức, hộ, cá nhân có hóa đơn không tiếp tục sử dụng phải thực hiện hủy hóa đơn. Thời hạn hủy hóa đơn chậm nhất là ba mười ngày, kể từ ngày thông báo với cơ quan thuế. Trường hợp cơ quan thuế đã thông báo hóa đơn hết giá trị sử dụng (trừ trường hợp thông báo do thực hiện biện pháp cưỡng chế nợ thuế), tổ chức, hộ, cá nhân phải hủy hóa đơn, […]

DOANH NGHIỆP MUỐN CHUYỂN TRỤ SỞ KHÁC TỈNH CẦN LÀM THỦ TỤC GÌ?

Để thực hiện thủ tục thay đổi địa chỉ trụ sở chính khác tỉnh cần thực hiện các thủ tục sau: 1. Thực hiện thủ tục thay đổi đăng ký kinh doanh tại cơ quan thuế Căn cứ quy định tại Khoản 2, Điều 13 và Khoản 3, Điều 15 Thông tư 95/2016/TT-BTC quy định: Hồ sơ Tờ khai Điều chỉnh thông tin theo Mẫu số 08- MST ban hành kèm theo Thông tư số 95/2016/TT- BTC ngày 28/06/2017 của Bộ Tài chính; Giấy ủy quyền – Cần trong trường hợp không phải đại diện pháp luật công ty trực tiếp đi nộp Lưu ý: Một vài chi cục thuế yêu cầu thêm giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh, […]

Tặng cho đất đai bằng giấy tờ viết tay từ 1995 thì có xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất được không?

Tôi là Nguyễn Văn Bình, tôi được mẹ đẻ là bà Trần Thị Bính cho tôi 1 mảnh đất rộng 100m2 ở huyện Yên Phong tỉnh Bắc Ninh, giấy chứng nhận quyền sử dụng mảnh đất đó đứng tên mẹ tôi, nhưng giấy tờ bà cho tôi được bà viết tay từ năm 1995. Nay tôi muốn làm thủ tục để cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đứng tên tôi, tôi thắc mắc không biết có xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất được không? Trả lời: Cảm ơn anh đã quan tâm và gửi thông tin yêu cầu tới Bộ phận tư vấn Công ty FLAW, Chúng tôi gửi tới Khách hàng nội dung tư […]

Những phương tiện giao thông nào phải gắn thiết bị giám sát hành trình

Công ty TNHH 1TV Minh Đức ở huyện Tiền Hải, Thái Bình, bắt đầu kinh doanh hoạt động vận tải hành khách từ ngày 1/10/2018, với số lượng xe ban đầu hoạt động là ô tô 4 chỗ. Công ty chúng tôi không biết có phải lắp thiết bị giám sát hành trình trên xe thực hiện hoạt động vận tải hành khách không? Trả lời: Cảm ơn Công ty đã quan tâm và gửi thông tin yêu cầu tới Bộ phận tư vấn Công ty FLAW, Chúng tôi gửi tới Khách hàng nội dung tư vấn như sau: Theo quy định tại khoản 3 Điều 14 Thông tư số 86/2014/NĐ-CP  ngày 10 tháng 09 năm 2014 của Chính phủ […]

Học sinh có phải đóng bảo hiểm y tế ở trường thay thế bằng bảo hiểm y tế gia đình

Tên tôi là Hoàng Thị Mây, ở Thuần Hưng, Hưng Yên. Tôi có 1 đứa con gái tên Nguyễn Thùy Linh nay học lớp 5 Trường Tiểu học Thuần Hưng. Ngày 1/10/2018 trưởng thôn có đến gia đình lấy thông tin về việc đóng bảo hiểm y tế gia đình. Nhưng vừa đầu năm học tôi được giáo viên chủ nhiệm của cháu Linh nhắc đóng bảo hiểm y tế cho cháu Linh ở trường, tôi có thắc mắc không biết tôi có phải đóng bảo hiểm y tế gia đình cho cả cháu không và bảo hiểm y tế của trường có thay thế bằng bảo hiểm y tế gia đình không? Trả lời: Cảm ơn chị đã quan […]

Tư vấn trực tiếp, gọi 0964.119.444